Quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn là gì?

Trong thực tiễn, sau khi ly hôn, một bên vợ hoặc chồng chưa thể sắp xếp được chỗ ở do nhiều nguyên do chủ quan hoặc khách quan : thời hạn gấp gáp, điều kiện kèm theo kinh tế tài chính chưa được cho phép, … Pháp luật đã dự trù trường hợp này và pháp luật đơn cử về quyền lưu cư của vợ hoặc chồng sau khi ly hôn trong Luật hôn nhân và mái ấm gia đình năm năm trước .
Quyền lưu cư, được hiểu là quyền được liên tục cư trú ( ở lại ) tại chỗ ở đang ở trong một thời hạn do luật định .
Để bảo vệ quyền lợi và nghĩa vụ hợp pháp của vợ hoặc chồng khi ly hôn có khó khăn vất vả về chỗ ở và tạo điều kiện kèm theo cho họ có thời hạn tìm chỗ ở khác, luật đã lao lý quyền lưu cư cho vợ hoặc chồng khi ly hôn với thời hạn 6 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân gia đình chấm hết ( Quan hệ hôn nhân gia đình chấm hết kể từ ngày bản án, quyết định hành động ly hôn của Tòa án có hiệu lực hiện hành pháp lý ) .

Điều 63. Quyền lưu cư của vợ hoặc chồng khi ly hôn

Nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng đã đưa vào sử dụng chung thì khi ly hôn vẫn thuộc sở hữu riêng của người đó ; trường hợp vợ hoặc chồng có khó khăn vất vả về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân gia đình chấm hết, trừ trường hợp những bên có thỏa thuận hợp tác khác. ”
Sau khi ly hôn, nếu bên không được chiếm hữu nhà chưa sắp xếp được chỗ ở khác thì TANDTC sẽ ấn định thời hạn cho người đang ở nơi đó được quyền lưu lại một thời hạn nhất định. Theo pháp luật tại Điều 63 Luật Hôn nhân và mái ấm gia đình, thì khoảng chừng thời hạn này là tối đa 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân gia đình chấm hết, trừ trường hợp những bên có thỏa thuận hợp tác khác .
– Đặc điểm của quyền lưu cư khi ly hôn là nhà ở phải là gia tài thuộc chiếm hữu của một bên vợ hoặc chồng và đã đưa vào sử dụng
– Trong trường hợp những bên có thỏa thuận hợp tác khác thì quyền này được triển khai theo thỏa thuận hợp tác

– Như vậy, quyền lưu cư là một vấn đề mà Tòa án cần phải đặt ra khi giải quyết vụ án ly hôn khi bên vợ hoặc chồng có khó khăn về chỗ ở. Nếu họ có thỏa thuận về quyền lưu cư thì ghi nhận thỏa thuận đó vào bản án hoặc quyết định.

– Như vậy, hoàn toàn có thể thấy rằng, trong trường hợp vợ hoặc chồng có khó khăn vất vả về chỗ ở thì được quyền lưu cư trong thời hạn 06 tháng kể từ ngày quan hệ hôn nhân gia đình chấm hết, trừ trường hợp những bên có thỏa thuận hợp tác khác. Việc lưu cư này cần được Tòa án ghi một khoảng chừng thời hạn đơn cử để bảo vệ quyền hạn của hai bên đương sự. Tránh trường hợp khi một bên đã triển khai xong việc hoàn tiền chênh lệch nhưng bên được nhận tiền vẫn còn gặp khó khăn vất vả chưa tìm chỗ ở mới, được lưu cư quá ít hoặc trường hợp người lưu cư quá lâu, tác động ảnh hưởng tới quyền lợi và nghĩa vụ bên được nhận nhà .
Có thể ví dụ về quyền lưu cư của vợ, chồng khi ly hôn như sau :
Bản án 13/2018 / HNGĐ-PT ngày 07/05/2018 về tranh chấp gia tài chung của Tòa án nhân dân tỉnh Thành Phố Hải Dương có nội dung :

“Bà Mai Thị T và ông Vũ Văn Đ kết hôn vào năm 1977, có đăng ký kết hôn. Tuy nhiên, sau khi kết hôn từ năm 1977 vợ chồng chung sống được một thời gian ngắn thì phát sinh mâu thuẫn. Bà T và ông Đ sống ly thân đã lâu và không còn tình cảm nên bà T làm đơn khởi kiện ly hôn, ông Đ nhất trí. Bà T ông Đ đều xác định tài sản chung của vợ chồng gồm có diện tích 123,2m2 đất ở, địa chỉ đường L, phường T, thành phố H, tỉnh Hải Dương, trên đất có nhà xây mái bằng bê tông cốt thép ba tầng.

Khi ly hôn ông bà đề xuất chia đôi gia tài chung của vợ chồng cho mỗi người 50%. Quan điểm của bà T : bà nhận hiện vật hay tiền mặt bà đều nhất trí nhưng nếu nhận tiền mặt thì nhu yếu thực thi ngay ; còn ông Đ xin được hưởng bằng hiện vật nhưng ông không có tiền mặt để trả chênh lệch cho bà T. ”
Hội đồng xét xử đưa ra phán quyết : giao hàng loạt nhà và đất cho bà T sử dụng, bà T có nghĩa vụ và trách nhiệm thanh toán giao dịch cho ông Đ ½ giá trị nhà và đất bằng tiền mặt. Tuy nhiên, Tòa án sẽ quyết định hành động cho ông Đ được lưu cư trên nhà, đất đến khi bà T trả tiền xong cho ông Đ .

Luật Hoàng Anh

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published.